Nhân một số tự nhiên với một tổng – Học tốt Toán 4

5/5 - (12 bình chọn)

Học tốt Toán 4, Bài: Nhân một số tự nhiên với một tổng . Sau một khoảng thời gian rất lâu tiếp cận với các phép tính thì đến hiện tại các bạn đều đã khá là thành thạo “xử lí” các phép tính cộng, trừ, nhân, chia ở mức cơ bản rồi đúng không nào? Tuy nhiên thì thật ra có rất nhiều phép tính phức tạp gồm cả phép cộng và phép nhân chẳng hạn thì chúng ta sẽ xử lí như nào nhỉ? Cùng tìm hiểu với itoan trong buổi học hôm nay nhé

Mục tiêu bài học

Kiến thức bài học quan trọng là : 

  • Thực hiện đúng quy tắc và thứ tự phép tính nhân một số tự nhiên với một tổng
  • Áp dụng vào giải các bài toán đố có lời văn.

Lý thuyết cần nhớ Bài: Nhân một số tự nhiên với một tổng

Ví dụ

Tìm và so sánh giá trị của hai biểu thức:

3×(2+3) và 3×2+3×3.

Ta có:

3×(2+3)=3×5=15;

3×2+3×3=6+9=15.

Vậy 3×(2+3)=3×2+3×3.

Nhân một số với một tổng
Toán lớp 4

Nhân một số tự nhiên với một tổng 

  • Khi nhân một số với một tổng, ta có thể nhân số đó với từng số hạng của tổng, rồi cộng các kết quả với nhau.
Nhân một số với một tổng
Toán lớp 4

Ví dụ: Tính nhanh: 5 x 6+5 x 4

Giải

5 x 6+5 x 4   = 5 x (6+4)=5 x 10=50.

> Tổng hợp video bài giảng toán lớp 4 hay nhất: Toán lớp 4

Giải bài tập sách giáo khoa Toán lớp 4

Giải bài tập trang 66,67 Sách giáo khoa Toán 4: Nhân một số tự nhiên với một tổng

Câu 1: Tính giá trị của biểu thức rồi viết vào ô trống (theo mẫu)

a b c a x (b + c) a x b + a x c
4 5 2 4 x (5 + 2) = 28 4 x 5 + 4 x 2 = 28
3 4 5
6 2 3

Hướng dẫn:

a b c a x (b + c) a x b + a x c
4 5 2 4 x (5 + 2) = 28 4 x 5 + 4 x 2 = 28
3 4 5 3 x (4 + 5) = 27 3 x 4 + 3 x 5 = 27
6 2 3 6 x (2 + 3) = 30 6 x 2 + 6 x 3 = 30

Câu 2: a. Tính bằng hai cách:

36 x (7 + 3);

207 x (2 +6)

b) Tính bằng hai cách (theo mẫu):

Mẫu: 38 x 6 + 38 x 4 = ?

Cách 1: 38 x 6 + 38 x 4 = 228 + 152 = 380

Cách 2: 38 x 6 + 38 x 4 = 38 x (6 + 4) = 38 x 10 = 380

5 x 38 + 5 x 62;

135 x 8 + 135 x 2

Hướng dẫn:

a) 36 x (7 + 3) = ?

Cách 1: 36 x (7 + 3)

= 36 x 10 = 360

Cách 2: 36 x (7 + 3)

= 36 x 7 + 36 x 3 = 360

+) 207 x (2 +6) =?

Cách 1: 207 x (2 +6)

= 207 x 8 = 1656

Cách 2: 207 x (2 +6)

= 207 x 2 + 207 x 6 = 1656

b) 5 x 38 + 5 x 62 =?

Cách 1: 5 x 38 + 5 x 62

= 190 + 310 = 500

Cách 2: 5 x 38 + 5 x 62

= 5 x (38 +62) = 5 x 100 = 500

+) 135 x 8 + 135 x 2 =?

Cách 1: 135 x 8 + 135 x 2

= 1080 + 270 = 1350

Cách 2: 135 x 8 + 135 x 2

= 135 x (8 + 2) = 1350

=> Tính theo cách 1 thì nhanh hơn

Câu 3: Tính và so sánh giá trị của hai biểu thức:

(3 +5) x 4 và 3 x 4 + 4 x 5

Từ kết quả so sánh, nêu cách nhân một tổng với một số

Hướng dẫn:

Ta có:

(3 +5) x 4 = 8 x 4 = 32

3 x 4 + 4 x 5 = 12 + 20 = 32

Vậy (3 +5) x 4 = 3 x 4 + 4 x 5

Do đó:

Khi nhân một tổng với một số ta có thể nhân từng số hạng của tổng với một số đó rồi cộng kết quả với nhau.

Câu 4: Áp dụng tính chất của một số với một tổng để tính (theo mẫu)::

Mẫu: 36 x 11 = 36 x (10 + 1)

= 36 x 10 + 36 x 1

= 360 + 36 = 396

a) 26 x 11

35 x 101

b) 213 x 11

123 x 101

Hướng dẫn:

a) 26 x 11 = 26 x (10 + 1)

= 26 x 10 + 26 x 1 = 260 + 26 = 286

35 x 101 = 35 x (100 + 1)

= 35 x 100 + 35 x 1 = 3500 + 35 = 3535

b) 213 x 11 = 213 x (10 +1)

= 213 x 100 + 213 x 1 = 2130 + 213 = 2343

123 x 101 = 123 x (100 + 1)

= 123 x 100 + 123 x 1

= 12300 + 123 = 12423

=> Kết luận: Muốn nhân một số với 11, 101 thì ta lấy số đó nhân với 10,100 rồi cộng thêm chính số đó

Bài tập tự luyện cho học sinh

Đề bài

Bài tập tự luyện cho bài Nhân một số tự nhiên với một tổng

Câu 1: Lan nói : Nhân một số với một tổng là :𝑎 x (𝑏+𝑐)=𝑎 x 𝑏+𝑎 x 𝑐 ”. Đúng hay sai?

Câu 2: Áp dụng tính chất nhân một số với một tổng để tính : 36 x (10+4).

C. 510
D. 604

Câu 3: Phép tính sau là đúng hay sai : (13+3) x 5 = 13 x 3 x 5

Câu 4: Điền giá trị thích hợp vào ô trống :

b 178 204
b x (50 + 2)

Câu 5: Tìm y biết: 𝑦 x (7+6)=840 x 7+840 x 6

B. 840
D. 880

Đáp án cho bài tập tự làm

Câu 1: A

Khi nhân một số với một tổng, ta có thể nhân số đó với từng số hạng của tổng, rồi cộng các kết quả với nhau.

Như vậy : 𝑎 x (𝑏+𝑐)=𝑎 x 𝑏+𝑎 x 𝑐 là đúng .

Vậy ta chọn 𝐴

Câu 2: B

Khi nhân một số với một tổng, ta có thể nhân số đó với từng số hạng của tổng, rồi cộng các kết quả với nhau.

Ta có:

36 x (10+4)

=36 x 10+36 x 4

=360+144

=504

Vậy ta chọn đáp án 𝐵

Câu 3: B

Khi nhân một số với một tổng, ta có thể nhân số đó với từng số hạng của tổng, rồi cộng các kết quả với nhau.

Như vậy :(13+3) x 5=13 x 3+13 x 5

Vậy ta chọn 𝐵

Câu 4: D

Ta thay 𝑏=178 và 𝑏=204 lần lượt vào biểu thức 𝑏 x (50+2) ta được:

178 x (50+2)=178 x 50+178 x 2=8900+356=9256

204 x (50+2)=204 x 50+204 x 2=10200+408=10608

Vậy các số cần điền vào ô trống lần lượt là: 9256;10608

Câu 5: B

Xét vế phải:

840 x 7+840 x 6=840 x (7+6)

Nên 𝑦 x (7+6)=840 x (7+6)

Vậy 𝑦=840

Ta chọn đáp án đúng là: 𝑦=840

Lời kết:

Bên trên là toàn bộ kiến thức các em cần biết về bài Nhân một số tự nhiên với một tổng rồi đó. Nhìn qua trông không phức tạp nhưng thực chất đã có những bạn làm sai bài này rồi nha vậy nên các bạn nhớ chú ý và vận dụng tốt để mình tăng tốc độ và khả năng tính toán nhé!

>> Xem thêm nhiều bài tập tự luyện cho học sinh tại: Toppy

Xem tiếp bài giảng về

Hà Anh

Là 1 giáo viên Toán tôi luôn nỗ lực không ngừng để mang đến cho học sinh những bài học sinh động, lý thú, giúp các em vững vàng kiến thức và say mê, yêu thích môn Toán hơn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *